Mệt, ăn uống không ngon có phải do Metformin và Amaryl?

Chào bạn,

Bạn đã bị tiểu đường ở giai đoạn đầu. Có lẽ vì thế, các bác sỹ đang cho bạn sử dụng thuốc Metformin và Amaryl. Bạn bị bệnh khi còn rất trẻ, nên có thể do kháng lnsulin (thường do ít vận động hoặc ăn nhiều chất béo, chất bột đường…). Bạn bị mệt khi uống thuốc có thể là do tác dụng phụ của thuốc điều trị. Hoặc bạn bị hạ đường huyết. Bạn cần thông báo với bs về những dấu hiệu trên để bác sĩ điều chỉnh thuốc. Hoặc tầm 5 – 6 giờ, bạn đo lại đường huyết trong vòng vài ngày. Nếu đường huyết thấp, bạn nên có một bữa phụ lúc 16 giờ.

Bạn cũng lưu ý thêm, chế độ ăn của người bệnh tiểu đường là chế độ ăn có kiểm soát: giảm chất béo, giảm bớt mặn, giảm bớt tinh bột và cần phải ăn nhiều rau. Đó không phải là chế độ ăn kiêng quá mức, vì bạn đang ở tuổi lao động. Ăn quá ít sẽ làm cho bạn không đủ năng lượng làm việc.

Bạn xem thêm chế độ ăn: http://bit.ly/Che-do-an-giup-ha-duong-huyet
Chúc bạn nhiều sức khỏe!

Viết bình luận